Chậm làm thủ tục hải quan do dịch Covid-19 có bị xử phạt vi phạm hành chính không?
Do ảnh hưởng từ dịch Covid-19, nhiều lô hàng không kịp làm thủ tục hải quan trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hàng đến, do doanh nghiệp bị phong toả. Để tạo thuận lợi cho doanh nghiệp và công thức hải quan thực thi, cần có văn bản cho phép miễn trừ trong trường hợp này.

 

Hoạt động nghiệp vụ tại Chi cục Hải quan KCX và KCN (Cục Hải quan Hải Phòng).
Hoạt động nghiệp vụ tại Chi cục Hải quan KCX và KCN (Cục Hải quan Hải Phòng).

Đây là vấn đề được bạn đọc nêu tại Tọa đàm trực tuyến: “Hải quan đồng hành cùng doanh nghiệp trong cao điểm dịch Covid-19” do Tạp chí Hải quan tổ chức.

Bạn đọc nêu vấn đề: do dịch Covid-19, nhiều lô hàng không kịp làm thủ tục hải quan trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hàng đến do DN bị phong tỏa. Theo thông tin tại tọa đàm trong trường hợp này cơ quan Hải quan không phạt vi phạm hành chính nếu DN không thực hiện thủ tục hải quan đúng quy định. Tuy nhiên để thuận tiện cho công chức hải quan và DN trong việc thực thi, bạn đọc đề nghị Tổng cục Hải quan ban hành công văn miễn trừ tạm thời trong giai đoạn dịch này?

Trả lời câu hỏi của bạn đọc, Phó Cục trưởng Cục Giám sát quản lý về hải quan Đào Duy Tám cho biết tại Nghị định 128/2020/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan đã quy định cụ thể các trường hợp bất khả kháng doanh nghiệp không thể thực hiện theo đúng quy định thì đưa vào các trường hợp miễn xử phạt vi phạm hành chính.

Tổng cục Hải quan cũng có các công văn hướng dẫn các đơn vị hải quan tỉnh, thành phố thực hiện xem xét miễn xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi làm thủ tục hải quan không đúng thời hạn quy định.

Cụ thể, ngày 3/6/2020, Tổng cục Hải quan đã ban hành công văn 3569/TCHQ-PC hướng dẫn không xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan do ảnh hưởng của dịch Covid-19.

Mới đây nhất, Tổng cục Hải quan cũng có văn bản 3461/TCHQ-PC trả lời một doanh nghiệp về vấn đề này.

Cụ thể, về việc khai hải quan, tại điểm b khoản 1 Điều 25 Luật Hải quan năm 2014 quy định thời hạn nộp tờ khai hải quan: “Đối với hàng hóa nhập khẩu, nộp trước ngày hàng hóa đến cửa khẩu hoặc trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hàng hóa đến cửa khẩu”.

Điểm b khoản 2 Điều 18 Luật Hải quan năm 2014 quy định người khai hải quan có nghĩa vụ “Khai hải quan và làm thủ tục hải quan theo quy định tại Luật này”.

Do đó, trường hợp người khai hải quan không thực hiện đúng quy định về thời hạn khai hải quan thì bị xem xét xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 128/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan.

Về việc không xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19, tại Điều 11 Luật Xử lý vi phạm hành chính, Điều 6 Nghị định số 128/2020/NĐ CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan quy định những trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính; Điều 2 Luật Xử lý vi phạm hành chính giải thích về “Sự kiện bất khả kháng” thuộc trường hợp không xử phạt vi phạm hành chính.

Do đó, việc xem xét không xử phạt vi phạm hành chính do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 phải căn cứ vào quy định của pháp luật nêu trên và hồ sơ vụ việc cụ thể, theo đó cá nhân, tổ chức phải chứng minh đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép nhưng không ngăn được hành vi vi phạm xảy ra.




Theo Haiquanonline



Chia sẻ

 



Chậm làm thủ tục hải quan do dịch Covid-19 có bị xử phạt vi phạm hành chính không?
ANT VINA CO.,LTD, Admin
19 tháng 8, 2021
Chia sẻ bài viết
Lưu trữ
Đăng nhập to leave a comment
Khi nào nên thuê dịch vụ Hải quan? Khi nào thì nên tự làm dịch vụ Hải quan?
Nhiều doanh nghiệp mới kinh doanh hàng hoá, sẽ chưa có kinh nghiệm trong thủ tục thông quan. Bài toán đặt ra cho các doanh nghiệp đó là nên thuê đơn vị làm dịch vụ hay tự làm thủ tục, hướng đi nào sẽ có lợi hơn cho doanh nghiệp?